



REPUBLIC OF KENYA

**MAMLAKA YA KITAIFA YA USALAMA WA BIDHAA ZA KIBAYOTEKNOLOJIA (NBA)****MKATABA WA UTOAJI HUDUMA**

S/N	HUDUMA	MAJUKUMU		ADA ZA HUDUMA	MUDA	KITENGO HUSIKA				
		MTEJA	NBA							
1.	Maswali ya jumla	Ziara za hiari/simu	-	Hakuna malipo	Dakika 10	Vitengo Vyote				
		Barua/Barua pepe/Mitandao ya jamii	-	Hakuna malipo	Siku 2 za kazi					
2.	Majibu ya barua	-	Barua zilizoandikwa	Hakuna malipo	Siku 10 za kazi	Vitengo Husika				
		-	Masuala ya kiutawala na kitaalamu							
		-	Mashauriano							
		-	Thibitisha kupokea kwa maombi ya GMO/uchunguzi	Hakuna malipo	Kati ya siku 30 za kazi	Idara ya Kitaalamu				
3.	Kushughulikia na kuamua kuhusu maombi ya shughuli zinazohusu viumbe vilivyobadilishwa msimbojeni (GMO)	Kuwasilishwa fomu ya maombi iliyojazwa ipasavyo	-	Aina ya Ombi		Kati ya siku 90-150	Idara ya Kitaalamu			
				Ada						
				i.	Kwa majaribio katika maabara au nyumba ya kioo ya kuhifadhi mimea na nyanjani katika eneo la ekari 2.5 lililozungushiwa seng'eng'enge na kudhibitiwa kwa lango			Viwango vipya vya malipo vyapatikana kwenye tovuti na mapokeo wageni		
				ii.	Ruhusa ya kusambaza viumbe vya GMO kwa uuma kwa jumla					
				iii.	Uagizaji and ungizaji kutoka nje na kupitia nchini					
				iv.	Kushughulikia maombi ya kuongeza muda wa vibali vya GMO			Viwango vipya vya malipo vyapatikana kwenye tovuti na eneo la kupokea wageni	Siku 30	Idara ya kitaalamu
				v.	Badilisha au kugeza kibali cha majaribio			Hakuna Malipo	Siku 30 (iwapo hapana haja ya uchunguzi zaidi wa uwezekano wa madhara yoyote kwa mazingira na vyakula vya binadamu na wanyama) Siku 100 (panapo haja ya uchunguzi zaidi wa uwezekano wa madhara yoyote kwa mazingira na vyakula vya binadamu na wanyama)	Idara ya Kitaalamu
				vi.	Kutafuta rekodi katika sajili (kwa kila ombi)			Ksh.500	Siku 5	Idara ya Rekodi/ Maktaba
				vii.	Vyeti vya viumbe visvyo vya GMO			Ksh.2,000	Siku 7	Idara ya Kitaalamu
				viii.	Kutoa barua za kuidhinisha uingizaji kutoka nje			Ksh.2,000	Siku 7	Idara ya Kitaalamu
ix.	Kukagua sampuli na kupima umadhumbuti wa GMO	Nchini	Siku 21							
		Ng'ambo	Siku 30							
x.	Hati ya ruhusa ya kutoa nje ya nchi ama kuingiza au kupitisha mizigo nchini kupitia kwa mtambo wa pamoja wa kielektroniki unaoshirikisha washika dau wa kitaifa	Ksh.1,000	Siku 2	Idara ya Kitaalamu						
4.	Utoaji wa hati za maelezo	-	Kufuatia maombi	Hakuna Malipo	Kati ya masaa 24	Meza ya maelezo na habari/ tovuti				
5.	Jibu maswala yaliyowasilishwa na wanasayansi katika vyuo vikuu, taasisi za uchunguzi na mashirika mengine	-	Kufuatia maombi	Hakuna Malipo	Siku 10 za kazi	Idara ya Kitaalamu				
6.	Kutoa habari kuhusu mashirika yanayojihusisha na shughuli za usalama wa viumbe hai	-	Kufuatia maombi	Hakuna Malipo	Kati ya masaa 24	Idara ya Kitaalamu				
7.	Changia kuhusu usalama wa uhai kwenye uandalizi wa sera za kitaifa na vitengo	-	Kila panapo haja	Hakuna Malipo	Siku 10 za kazi	Idara ya Kitaalamu				
8.	Usajili wa wanaotoa huduma za utafiti wa GMO	-	Ukaguzi	Ksh.10,000	Kati ya siku 90	Idara ya Kitaalamu				
9.	Sajili na kuongezea muda wa utumishi wa Institutional Biosafety Committee (IBC)	-	Maombi ya kuongezwa muda wa utumishi (kila mwaka)	Ksh.5000	Siku 5					
10.	Lipia didhaa na huduma	-	-LPO/LSO -Hati ya kutoa huduma au kupeleka bidhaa -Hati ya kudai malipo	Hakuna Malipo	Siku 30 za kazi	Hazina na kitengo cha uagizaji huduma/ bidhaa				
11.	Ukaguzi wa maabara mashamba ya majaribio nyanjani	-	Kufuatia maombi	Ksh 2000 kwa kila ukaguzi na uongeze malipo ya usafiri kulingana viwango vya AA	Siku 10 za kazi	Idara ya Kitaalamu				
12.	Tatua malalamiko	-	Malalamishi	Hakuna Malipo	Siku 30 za kazi	Idara ya Mawasiliano				

Anwani yetu:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Kitaifa ya Usalama wa Bidhaa za Kibayoteknolojia (NBA), Jengo la NACOSTI Building (Ghorofa ya Pili), Upper Kabete, kwenye barabara kuu ya Waiyaki,
Sanduku la Posta | 28251 - 00100, NAIROBI | **Simu:** +254 713854132/+254 202642899 | **Barua pepe:** ceo@biosafetykenya.go.ke / info@biosafetykenya.go.ke
Tovuti: www.biosafetykenya.go.ke

Bali na mipangilio ya kutatua malalamishi tuliyo nayo kama Mamlaka, wananchi wanaweza pia kuwasiliana na Tume ya Utawala wa Haki (Ombudsman) kupitia anwani ifuatayo:

Anwani ya Tume ya Utawala wa Haki

Ofisi Kuu:

West End Towers (Ghorofa ya Pili), Mkabala na shule ya upili ya Aga Khan - kwenye barabara kuu ya Waiyaki - Westlands | **Sanduku la Posta** | 20414 - 00200, NAIROBI
Simu: +254-20-2270000/2303000/2603765/2409574/0777 125818 / 0800221349 (**Toll-free**) | **Barua Pepe:** info@ombudsman.go.ke



Biosafety Kenya



@BiosafetyKenya